Get 10% Off On Your First Purchase!

0.00
0

तांब्याच्या बाटल्यांमध्ये किंवा तांब्याच्या भांड्यात साठवलेले पिण्याचे पाणी

Drinking water stored in copper bottles or copper vessels तांबे की बोतल या तांबे के बर्तन में रखा हुआ पीने का पानीतांब्याच्या बाटल्यांमध्ये किंवा तांब्याच्या भांड्यात साठवलेले पिण्याचे पाणी

 

तांब्याच्या बाटल्यांमध्ये किंवा तांब्याच्या भांड्यात साठवलेले पाणी पिणे ही एक प्रथा आहे जी शतकानुशतके प्रचलित आहे, विशेषत: आयुर्वेदामध्ये, पारंपारिक भारतीय औषध प्रणाली. विशिष्ट फायद्यांवर वैज्ञानिक संशोधन चालू असताना, तांब्याच्या भांड्यात साठवलेल्या पिण्याच्या पाण्याच्या काही संभाव्य फायद्यांमध्ये हे समाविष्ट आहे:

 1. सुधारित पचन: तांबे गॅस्ट्रोइंटेस्टाइनल ट्रॅक्टला उत्तेजित करते आणि पचनास मदत करणार्‍या एंजाइमच्या उत्पादनास प्रोत्साहन देते असे मानले जाते. हे अन्नाचे कण तोडण्यास आणि एकूण पचन प्रक्रिया सुधारण्यास मदत करू शकते.
 2. वाढीव प्रतिकारशक्ती: तांबे हे एक आवश्यक खनिज आहे जे रोगप्रतिकारक यंत्रणेच्या योग्य कार्यास समर्थन देते. तांबे मिसळलेले पाणी प्यायल्याने रोगप्रतिकारक शक्ती मजबूत होण्यास मदत होते आणि शरीराला संसर्गापासून संरक्षण मिळते.
 3. प्रतिजैविक गुणधर्म: तांब्यामध्ये नैसर्गिक प्रतिजैविक गुणधर्म असतात, याचा अर्थ ते हानिकारक जीवाणू, विषाणू आणि बुरशी नष्ट करण्यास किंवा वाढीस प्रतिबंध करण्यास मदत करू शकतात. तांब्याच्या भांड्यात पाणी साठवून ठेवल्याने पाणी स्वच्छ आणि वापरासाठी सुरक्षित राहण्यास मदत होऊ शकते.
 4. दाहक-विरोधी प्रभाव: तांब्यामध्ये दाहक-विरोधी गुणधर्म असल्याचे ओळखले जाते. तांबे मिसळलेले पाणी पिण्याने शरीरातील जळजळ कमी होण्यास आणि काही प्रक्षोभक परिस्थिती कमी होण्यास मदत होते.
 5. अँटिऑक्सिडंट फायदे: तांबे हे एक अँटिऑक्सिडंट खनिज आहे जे मुक्त रॅडिकल्सला बेअसर करण्यास मदत करते, जे अस्थिर रेणू आहेत ज्यामुळे सेल्युलर नुकसान होऊ शकते. अँटिऑक्सिडंट म्हणून कार्य करून, तांबे ऑक्सिडेटिव्ह तणाव कमी करण्यास आणि संपूर्ण आरोग्यास प्रोत्साहन देण्यासाठी योगदान देऊ शकते.
 6. मेंदूचे आरोग्य: तांबे मेंदूतील न्यूरोट्रांसमीटरच्या संश्लेषणात गुंतलेले आहे, जे तंत्रिका सिग्नलिंग आणि संज्ञानात्मक कार्यामध्ये महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावते. पुरेसे तांबे सेवन मेंदूचे आरोग्य आणि संज्ञानात्मक कार्यक्षमतेस समर्थन देऊ शकते.
 7. हृदय व रक्तवाहिन्यासंबंधी आरोग्य: काही अभ्यास असे सूचित करतात की तांबे रक्तदाब नियंत्रित करण्यास आणि हृदयाचे आरोग्य सुधारण्यास मदत करू शकतात. हे निरोगी कोलेस्टेरॉलची पातळी राखण्यात देखील मदत करू शकते.
 8. संयुक्त आरोग्य: तांबे कोलेजनच्या संश्लेषणात सामील आहे, संयुक्त आरोग्य आणि गतिशीलता राखण्यासाठी आवश्यक संरचनात्मक प्रोटीन. तांब्याच्या छोट्या खुणा असलेले पाणी पिणे संयुक्त कार्यास समर्थन देऊ शकते.
 9. वजन व्यवस्थापन: काही समर्थकांचा असा विश्वास आहे की तांबे चरबीच्या पेशी नष्ट करण्यास मदत करते, संतुलित आहार आणि नियमित व्यायामासह वजन व्यवस्थापनाच्या प्रयत्नांमध्ये संभाव्य योगदान देते.

हे लक्षात घेणे आवश्यक आहे की तांब्याचे संभाव्य आरोग्य फायदे असले तरी, जास्त प्रमाणात सेवन करणे हानिकारक असू शकते. जागतिक आरोग्य संघटना (WHO) विषारीपणा टाळण्यासाठी तांब्याच्या वापरासाठी सुरक्षित वरच्या मर्यादेची शिफारस करते. तांब्याच्या भांड्यातून पाण्यात टाकलेल्या तांब्याचे प्रमाण साधारणपणे अत्यल्प असते आणि बहुतेक लोकांसाठी सुरक्षित मर्यादेत असते.

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Shopping Cart
0
  0
  Your Cart
  Your cart is emptyReturn to Shop